Tiện ích - 16/10/2016 9:33 AM
Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Tôi đang di chuyển trên lề trái ngược chiều và xi nhan để xin đường chuyển qua làn bên phải thì đâm trực diện vào một chiếc xe máy, tai nạn không gây thương tích, nhưng chủ xe máy đổ lỗi là do tôi đi ngược chiều. Vậy, tôi phải xử lý thế nào?

muon-sang-duong-nhung-bi-ket-luan-la-di-nguoc-chieu-toi-phai-xu-ly-the-nao

Tôi đang di chuyển trên lề trái ngược chiều và xi nhan để xin đường chuyển qua làn bên phải, tuy nhiên vừa đưa xe xuống lề thì bị một xe máy chở theo vợ con đâm trực diện. Vụ tai nạn không gây thương tích. Tuy nhiên người đàn ông điều khiển xe máy nhất quyết muốn đòi bồi thường, khi tôi phản xạ thì bị người đàn ông đấm vào mặt. Lúc CSGT tới làm việc, thì họ quyết định lỗi vi phạm là do tôi đi ngược chiều, không nhường đường cho xe máy. Tôi muốn nhắc lại là tôi muốn xin đường để rẽ phải chứ không đi ngược chiều. Luật sư tư vấn giúp tôi với ạ!

Trả lời:

Điều 13 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải

Mặt khác tại Điều 15 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về chuyển hướng xe như sau:

1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.

Như vậy, việc di chuyển phương tiện giao thông của bạn phải tuân thủ theo quy định nêu trên về chuyển làn và chuyển hướng xe. Đối với những trường hợp vi phạm sẽ bị xử lý theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ đường sắt.

Tôi đang di chuyển trên lề trái ngược chiều và xi nhan để xin đường chuyển qua làn bên phải, tuy nhiên vừa đưa xe xuống lề thì bị một xe máy chở theo vợ con đâm trực diện. Vụ tai nạn không gây thương tích. Tuy nhiên người đàn ông điều khiển xe máy nhất quyết muốn đòi bồi thường, khi tôi phản xạ thì bị người đàn ông đấm vào mặt. Lúc CSGT tới làm việc, thì họ quyết định lỗi vi phạm là do tôi đi ngược chiều, không nhường đường cho xe máy. Tôi muốn nhắc lại là tôi muốn xin đường để rẽ phải chứ không đi ngược chiều. Luật sư tư vấn giúp tôi với ạ!

Trả lời:

Điều 13 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải

Mặt khác tại Điều 15 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về chuyển hướng xe như sau:

1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.

Như vậy, việc di chuyển phương tiện giao thông của bạn phải tuân thủ theo quy định nêu trên về chuyển làn và chuyển hướng xe. Đối với những trường hợp vi phạm sẽ bị xử lý theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ đường sắt.

  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
  • Ford mách bí quyết giúp bà bầu Việt lái xe an toàn

    Ford mách bí quyết giúp bà bầu Việt lái xe an toàn

    Tiện ích  - 16/02/2019 11:43 AM

    Hành trình đến với thiên chức làm cha mẹ là một khoảng thời gian thú vị nhưng đòi hỏi sự chuẩn bị chu đáo, và trong đó có cả việc giữ an toàn khi tham gia giao thông. Trong thời gian mang thai, các bà mẹ cần phải liên tục điều chỉnh dáng ngồi trong xe để có tư thế tối ưu và an toàn khi lái xe.

  • Bia rượu và các tác động đến kỹ năng lái xe

    Bia rượu và các tác động đến kỹ năng lái xe

    Thị Trường  - 31/01/2019 10:09 AM

    Khi điều khiển phương tiện giao thông dù là xe máy hay ô tô đều cần phối hợp các kỹ năng lái xe với nhau một cách thuần thục và chính xác. Tuy nhiên chỉ một chút bia rượu đã tác động rất lớn đến khả năng cầm lái. Dưới đây là các kỹ năng lái xe dễ bị ảnh hưởng nhất bởi các đồ uống có cồn và chất kích thích.

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc