rss

Có bằng lái xe ô tô ở nước ngoài thì vẫn được lái xe tại Việt Nam?

Tiện ích - 06/11/2015 8:33 am

Hiện đã định cư và đã có giấy phép lái xe ô tô ở nước ngoài, nay về Việt Nam công tác thì tôi vẫn có thể lái xe và làm thủ tục đổi sang giấy phép tương ứng tại Việt Nam được không?

Câu hỏi từ bạn đọc: Duy Phan (Đồng Nai)

Bạn Duy Phan thân mến!

Theo quy định tại khoản 1 Điều 1 Thông tư 48/2014/TT-BGTVT ngày 15/10/2014 sửa đổi, bổ sung một số điều của thông tư 46/2012/TT-BGTVT ngày 07/11/2012 của Bộ trưởng Giao thông Vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ thì:

“Người nước ngoài hoặc người Việt Nam cư trú ở nước ngoài có nhu cầu lái xe ở Việt Nam thực hiện như sau:

a) Nếu có giấy phép lái xe quốc gia phải làm thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;

b) Nếu có giấy phép lái xe quốc tế do cơ quan có thẩm quyền của các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp, còn thời hạn sử dụng thì được lái loại xe quy định đã ghi trong giấy phép lái xe mà không phải đổi sang giấy phép lái xe Việt Nam”.

Trường hợp giấy phép lái xe quốc tế đã hết hạn sử dụng, còn giấy phép lái xe ở nước sở tại còn hạn sử dụng thì người có nhu cầu phải thực hiện thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam để được lái xe ở Việt Nam.

Hồ sơ đổi giấy phép lái xe nước sở tại sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam được quy định tại Điều 57 Thông tư 46/2012/TT-BGTVT ngày 7/11/2012 như sau:

+ Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe;

+ Bản dịch giấy phép lái xe nước ngoài ra tiếng Việt được bảo chứng chất lượng dịch thuật của cơ quan công chứng hoặc Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam mà người dịch làm việc, đóng dấu giáp lai với bản sao chụp giấy phép lái xe; trường hợp phát hiện có nghi vấn, cơ quan cấp đổi giấy phép lái xe có văn bản đề nghị Đại sứ quán, Lãnh sự quán của quốc gia cấp giấy phép lái xe tại Việt Nam xác minh;

+ Bản sao chụp hộ chiếu gồm phần số hộ chiếu, họ tên và ảnh người được cấp, thời hạn sử dụng và trang thị thực nhập cảnh vào Việt Nam, bản sao chụp giấy chứng minh nhân dân, giấy chứng minh thư ngoại giao hoặc công vụ do Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp hoặc bản sao chụp thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú, giấy tờ xác minh định cư lâu dài tại Việt Nam đối với người nước ngoài;

Khi đến đổi giấy phép lái xe, người lái xe được cơ quan cấp giấy phép lái xe chụp ảnh và phải xuất trình hộ chiếu còn thời hạn, giấy chứng minh nhân dân, giấy chứng minh thư ngoại giao hoặc công vụ do Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp, thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú hoặc giấy tờ xác minh định cư lâu dài tại Việt Nam và giấy phép lái xe nước ngoài để đối chiếu.

Cơ quan có thẩm quyền giải quyết là Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải (nơi đăng ký cư trú, lưu trú, tạm trú hoặc định cư lâu dài). Thời gian đổi không quá 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định.

Ý kiến tham khảo từ Thạc sĩ, luật sư Phạm Thanh Bình - Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội.

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

gui binh luan

Video xem nhiều

Gây gổ đánh nhau quyết liệt giữa hai nữ tài xế

Tin mới

video

Vietsub: Các đỗ xe song song hiệu quả nhất