Tiện ích - 18/01/2019 11:09 AM
Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Chào Luật sư! Xe tải của em thùng lửng dài 3.5m nếu em chở hàng có chiều dài 4m (dài ra phía sau) thì có vi phạm không? Tổng chiều dài xe (cả cabin) là 5.5m mà Thông tư 46/2015/TT-BGTVT có nói là: “Xe quá khổ giới hạn là phương tiện giao thông cơ giới đường bộ có một trong các kích thước bao ngoài kể cả hàng hóa xếp trên xe (nếu có) vượt quá kích thước tối đa cho phép của các phương tiện khi tham gia giao thông trên đường bộ, cụ thể như sau: a) Chiều dài

Trả lời:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT như sau:

“Điều 19. Chiều rộng và chiều dài xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi lưu thông trên đường bộ

1. Chiều dài xếp hàng hóa cho phép trên phương tiện giao thông cơ giới đường bộ không được lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt và không lớn hơn 20,0 mét. Khi chở hàng hóa có chiều dài lớn hơn chiều dài của thùng xe phải có báo hiệu theo quy định và phải được chằng buộc chắc chắn, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông trên đường bộ”.

Như vậy, chiều dài xếp hàng hóa cho phép trên phương tiện giao thông cơ giới đường bộ không được lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. Tuy nhiên, chiều dài xếp hàng hóa nêu trên cũng không được lớn hơn 20,0 mét.

Bạn cho biết xe của bạn có chiều dài toàn bộ của xe là 5.5 m. Đối chiếu quy định trên, chiều dài xếp hàng hóa cho phép trên xe của bạn không được lớn hơn 5.5 m nhân với 1.1 là 6.05 m. Trường hợp bạn chở hàng có chiều dài 4m thì không vi phạm quy định này, tuy nhiên bạn phải có báo hiệu theo quy định và phải được chằng buộc chắc chắn, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông trên đường bộ.

Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung

Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

 

  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Chiều dài xếp hàng trên xe lưu thông trên đường là bao nhiêu?

    Chiều dài xếp hàng trên xe lưu thông trên đường là bao nhiêu?

    Tiện ích  - 18/01/2019 11:09 AM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Chào Luật sư! Xe tải của em thùng lửng dài 3.5m nếu em chở hàng có chiều dài 4m (dài ra phía sau) thì có vi phạm không? Tổng chiều dài xe (cả cabin) là 5.5m mà Thông tư 46/2015/TT-BGTVT có nói là: “Xe quá khổ giới hạn là phương tiện giao thông cơ giới đường bộ có một trong các kích thước bao ngoài kể cả hàng hóa xếp trên xe (nếu có) vượt quá kích thước tối đa cho phép của các phương tiện khi tham gia giao thông trên đường bộ, cụ thể như sau: a) Chiều dài lớn hơn 20 mét hoặc lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe;” em không rõ lắm. Mong được tư vấn!

  • Kỹ năng cần thiết khi lưu thông trên đường cao tốc mà tài xế cần biết

    Kỹ năng cần thiết khi lưu thông trên đường cao tốc mà tài xế cần biết

    Tiện ích  - 15/11/2018 1:42 PM

    Những tại nạn trên cao tốc gần đây đặt ra một dấu hỏi lớn về an toàn khi lưu thông trên cung đường đặc biệt này. Tài xế cần phải trang bị những kỹ năng cần thiết khi lưu thông trên đường cao tốc để tránh những mối nguy hiểm này.

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc