• Tiện ích - 06/07/2018 8:48 AM
    Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung:Tôi có chở trên xe mô tô 2 bánh một tấm Mica (rộng 1m x cao 1m40) có người ngồi sau xe giữ tấm Mica đó, tôi bị lập biên bản ghi là chở hàng quá quy định. Vậy cho tôi hỏi với lỗi đó có đươc gọi là chở hàng quá quy định không? và mức phạt hành chính với lỗi đó là bao nhiêu?

    xe-may-cho-hang-hoa-qua-tai-bi-xu-phat-ra-sao

    Trả lời:

    Theo quy định tại Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT Quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ thì:

    Điều 19. Chiều rộng và chiều dài xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi lưu thông trên đường bộ

    1. Chiều rộng xếp hàng hóa cho phép trên phương tiện giao thông cơ giới đường bộ là chiều rộng của thùng xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

    2. Chiều dài xếp hàng hóa cho phép trên phương tiện giao thông cơ giới đường bộ không được lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt và không lớn hơn 20,0 mét. Khi chở hàng hóa có chiều dài lớn hơn chiều dài của thùng xe phải có báo hiệu theo quy định và phải được chằng buộc chắc chắn, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông trên đường bộ.

    3. Xe chở khách không được phép xếp hàng hóa, hành lý nhô ra quá kích thước bao ngoài của xe.

    4. Xe mô tô, xe gắn máy không được xếp hàng hóa, hành lý vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên 0,3 mét, vượt quá phía sau giá đèo hàng là 0,5 mét. Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy không vượt quá 1,5 mét.

    5. Xe thô sơ không được xếp hàng hóa vượt phía trước và phía sau quá 1/3 chiều dài thân xe và không quá 1,0 mét; không được vượt quá 0,4 mét về mỗi bên bánh xe.”

    Căn cứ theo quy định về Chiều rộng và chiều dài xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi lưu thông trên đường bộ đối với xe mô tô, xe gắn máy tại khoản 4 Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT thì trường bạn đi xe mô tô 2 bánh chở tấm Mica rộng 1m và cao 1m40 đã vượt quá quy định cho phép và lỗi vi phạm này là chở hàng quá quy định.

    Tại Điểm k Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt cụ thể về xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

    4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người được chở trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác

    Căn cứ theo quy định này lỗi của bạn sẽ bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

    Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung

    Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

    • Facebook
    • Chia sẻ
    • Google +
    • Xử phạt ô tô đi sai làn đường thế nào?

      Xử phạt ô tô đi sai làn đường thế nào?

      Tiện ích  - 28/04/2018 2:08 PM

      Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Cho tôi hỏi về mức phạt đối với người điều khiển ô tô khi lái xe vào làn đường dành cho xe gắn máy, xe thô sơ.

    • CSGT mặc thường phục có được xử phạt giao thông?

      CSGT mặc thường phục có được xử phạt giao thông?

      Tiện ích  - 27/04/2018 4:05 PM

      Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung:Chiều qua, trên đường đi có việc tôi đã bị một anh yêu cầu dừng xe kiểm tra giấy tờ nhưng điều đáng nói là anh đang mặc thường phục mà không mặc quân phục. Lúc này, tôi rất bất ngờ vì tôi không vi phạm lỗi gì mà bị yêu cầu dừng xe. Xin hỏi cảnh sát giao thông mặc thường phục có được quyền dừng xe và xử phạt vi phạm giao thông không?

    Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

    Ý kiến của bạn

    Thông tin bạn đọc