• Tiện ích - 08/01/2018 2:40 PM
    Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Xin chào Luật sư! Trường hợp của em như sau: Em có chiếc xe máy Air Blade do bố em mua cho (giấy tờ xe đứng tên bố em), và bạn em có hỏi mượn xe của em để đi cầm, em đã đồng ý đưa xe cho bạn đi cầm nhưng không đưa giấy tờ. Từ thời điểm bạn em mượn xe đi cầm đến nay đã được 3 tháng rồi nhưng em không thấy trả và cũng không liên hệ được, gia đình em muốn kiện nhưng do để thời gian dài 3 tháng, gia đình em còn có thể kiện để đòi lại chiếc xe được không?

    ban-cam-xe-cua-toi-nhung-khong-co-giay-to-toi-co-quyen-kien-khong

    Trả lời:

    Theo quy định tại Điều 309 Bộ luật dân sự thì: “Cầm cố tài sản là việc một bên (sau đây gội là bên cầm cố) giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận cầm cố) để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ”. Chiếc xe đứng tên đăng ký của bố bạn nên bố bạn là chủ sở hữu hợp pháp của chiếc xe. Do đó, bạn đồng ý cho người khác mượn xe để đi cầm cố là giao dịch dân sự vô hiệu.

    Điều 131 Bộ luật dân sự quy định hậu quả của giao dịch dân sự vô hiệu như sau:

    1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập.

    2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.

    Trường hợp không thể hoàn trả được bằng hiện vật thì trị giá thành tiền để hoàn trả.

    3. Bên ngay tình trong việc thu hoa lợi, lợi tức không phải hoàn trả lại hoa lợi, lợi tức đó.

    4. Bên có lỗi gây thiệt hại thì phải bồi thường.

    5. Việc giải quyết hậu quả của giao dịch dân sự vô hiệu liên quan đến quyền nhân thân do Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định.”

    Mặt khác, Điều 155 Bộ luật dân sự cũng quy định không áp dụng thời hiệu khởi kiện trong trường hợp sau đây:

    1. Yêu cầu bảo vệ quyền nhân thân không gắn với tài sản.

    2. Yêu cầu bảo vệ quyền sở hữu, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

    3. Tranh chấp về quyền sử dụng đất theo quy định của Luật đất đai.

    4. Trường hợp khác do luật quy định.”

    Như vậy, trường hợp của bạn không áp dụng thời hiệu khởi kiện nên bố bạn hoàn toàn có thể khởi kiện để đòi lại chiếc xe.

    Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung

    Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

    • Facebook
    • Chia sẻ
    • Google +
    Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

    Ý kiến của bạn

    Thông tin bạn đọc