• Tiện ích - 07/01/2019 1:28 PM
    Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Xin hỏi Luật sư, ô tô chuyển làn không đúng quy định như không tuân thủ theo biển báo, đi vào làn phương tiện khác sẽ bị xử phạt thế nào?

    Trả lời:

    Trong trường hợp người điều khiển ô tô không tuân thủ chuyển làn theo biển báo mà đi vào làn đường của phương tiện khác đã vi phạm vào Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt với mức phạt từ 300.000 đến 1,2 triệu đồng và bị tước giấy phép lái xe thời hạn 1-3 tháng.

    Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP "Xử phạt người điều khiển, người được chở trên ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ" có quy định các mức phạt như sau:

    + Phạt tiền 300.000-400.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm h khoản 4 (điểm a khoản 2 Điều 5).

    + Phạt tiền 600.000-800.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển hướng không giảm tốc độ, không có tín hiệu báo hướng rẽ, trừ trường hợp xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ, nơi không có giao thông cùng mức (điểm c khoản 3 Điều 5).

    + Phạt tiền từ 800.000 đến 1,2 triệu đồng đối với người điều khiển xe không tuân thủ quy định ra/vào đường cao tốc; điều khiển xe chạy trên làn dừng xe khẩn cấp hoặc lề đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên cao tốc; quay đầu xe, lùi xe trên đường cao tốc; không tuân thủ khoảng cách an toàn khi chạy trên đường cao tốc (điểm c, điểm h khoản 4 Điều 5).

    Ngoài ra, theo điểm b khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người vi phạm còn bị tước giấy phép lái xe 1-3 tháng đối với hành vi vi phạm điều khiển xe đi không đúng làn đường.

    Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung

    Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội

    • Facebook
    • Chia sẻ
    • Google +
    Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

    Ý kiến của bạn

    Thông tin bạn đọc