• Tiện ích - 30/05/2017 11:40 AM
    Câu hỏi từ bạn dọc CafeAuto có nội dung: Xin hỏi Luật sư, tôi mua xe cũ không chính chủ làm sao để đăng ký mới lại được? Xin tư vấn và hướng dẫn tôi làm thủ tục đăng ký mới và có tốn phí không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

    huong-dan-lam-giay-dang-ky-xe-khong-chinh-chu

    Trả lời:

    Điều 6, Thông tư 15/2014/TT-BCA có quy định trách nhiệm của chủ xe như sau: “Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe”. Nhưng ngay khi hoàn tất thủ tục mua bán xe, chủ xe phải có trách nhiệm đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên. Đối với trường hợp mua xe cũ không chính chủ, sẽ thực hiện việc sang tên theo quy định tại Điều 24, Thông tư 15/2014/TT-BCA.

    Mặt khác, Khoản 3, Điều 34, Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về hiệu lực thi hành như sau: “Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe có kết cấu tương tự đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người được giải quyết đăng ký sang tên theo quy định tại Điều 24, thông tư này đến hết ngày 31/12/2016”.

    Như vậy, đối với các trường hợp chuyển quyền sở hữu qua nhiều người phải đăng ký sang tên theo quy định tại Điều 24, thông tư này đến hết ngày 31/12/2016. Hiện nay, pháp luật chưa có văn bản hướng dẫn đối với các trường hợp đăng ký sang tên sau ngày 31/12/2016. Do đó, bạn cần đến cơ quan có thẩm quyền để được hướng dẫn thực hiện.

    Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung
    Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

    • Facebook
    • Chia sẻ
    • Google +
    Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

    Ý kiến của bạn

    Thông tin bạn đọc