Tiện ích - 14/08/2018 9:05 AM
Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Luật sư cho tôi hỏi, ô tô quá hạn đăng kiểm vẫn lưu thông, mức xử phạt như thế nào?

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 55 Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì: “3. Xe ô tô và rơ moóc, sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô tham gia giao thông đường bộ phải được kiểm tra định kỳ về an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (sau đây gọi là kiểm định).” Như vậy, trường hợp xe lưu thông mà không được đưa đi đăng kiểm để được cấp giấy chứng nhận, tem kiểm định hoặc hết hạn đăng kiểm được coi là vi phạm luật giao thông. Trường hợp xe quá hạn đăng kiểm mà vẫn lưu thông thì tùy vào thời gian quá hạn đăng kiểm sẽ có các mức phạt khác nhau.

Đối với những trường hợp hết hạn sử dụng dưới 1 tháng thì theo quy đinh tại Điểm c Khoản 4 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc)”.

Đối với trường hợp hết hạn từ 1 tháng trở lên thì theo quy định tại Điểm e Khoản 5 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

Ngoài việc nộp phạt, người điều khiển xe ô tô quá hạn đăng kiểm còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng theo quy định tại Điểm a Khoản 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung

Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

  • Facebook
  • Chia sẻ
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0909.741.873.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc