Tiện ích - 09/05/2018 1:33 PM
Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Tôi muốn hỏi một vấn đề như sau: tôi lái xe theo hợp đồng (16 đến 30 chỗ ngồi) cần những giấy phép gì hợp lệ khi chở hành khách trên đường?

lai-xe-hop-dong-can-mang-nhung-loai-giay-to-gi

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 11 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang các giấy tờ sau đây:

- Đăng ký xe;

- Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới theo quy định tại Điều 59 của Luật này;

- Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới theo quy định tại Điều 55 của Luật này;

- Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Mặt khác tại Điều 7 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, Điều 45 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về tổ chức, quản lý hoạt động vận tải bằng xe ô tô và dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ thì: “Khi thực hiện vận tải hành khách theo hợp đồng, lái xe phải mang theo bản chính hoặc bản sao hợp đồng vận tải và danh sách hành khách có xác nhận của đơn vị vận tải (trừ xe phục vụ đám tang, đám cưới, xe phục vụ nhiệm vụ an ninh, quốc phòng)”.

Như vậy, khi lưu thông trên đường, bạn cần mang đầy đủ các giấy tờ trên theo quy định của pháp luật.

Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung

Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc