Thị Trường - 24/03/2017 9:07 AM
Đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có giấy phép lái xe đã hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên sẽ phải chịu mức phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

su-dung-bang-lai-qua-han-co-the-bi-phat-toi-da-6-trieu-dong

Đây là quy định tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới.

Cũng theo Nghị định 171/2013/NĐ-CP, người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có giấy phép lái xe, nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 6 tháng sẽ bị phạt tiền 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Nghị định 171/2013/NĐ-CP cũng quy định, trường hợp giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng có thể đổi giấy phép lái xe. Tuy nhiên, đối với những tay lái có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng từ 3 tháng trở lên sẽ xảy ra 2 trường hợp.

Trường hợp thứ nhất, quá từ 3 tháng đến dưới 1 năm kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe

Trường hợp thứ hai, quá từ 1 năm trở lên kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
  • Điều khiển xe công nông cần giấy phép lái xe loại nào?

    Điều khiển xe công nông cần giấy phép lái xe loại nào?

    Tiện ích  - 17/05/2018 5:01 PM

    câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Luật sư cho tôi hỏi, điều khiển xe công nông có cần giấy phép lái xe không? Và là loại nào? Cảnh sát giao thông có quyền kiểm tra giấy phép lái xe của người điều khiển xe công nông theo quy định của Luật Giao thông đường bộ.

  • Trường hợp nào không được đổi giấy phép lái xe?

    Trường hợp nào không được đổi giấy phép lái xe?

    Tiện ích  - 12/02/2018 6:14 PM

    Theo Điều 37 về Đổi giấy phép lái xe của Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, người có giấy phép lái xe có thể đổi giấy phép lái xe trước khi hết thời hạn sử dụng hoặc trong trường hợp giấy bị hư hỏng còn thời hạn sử dụng.

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc