Thị Trường - 11/09/2018 5:33 PM
Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Luật sư cho tôi hỏi đi xe máy vào đường cao tốc bị xử phạt như thế nào?

Trả lời:

Theo khoản 4 Điều 26 Luật giao thông đường bộ 2008, quy định về việc di chuyển trên đường cao tốc như sau: “Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc”.

Như vậy nếu xe máy không phải là phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc thì đã vi phạm quy định của Luật giao thông đường bộ khi đi xe máy vào đường cao tốc. Trường hợp vi phạm sẽ bị xử phạt theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Cụ thể, khoản 5 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về việc xử phạt người Điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ : “Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành điều khiển xe đi vào đường cao tốc, trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc;”

Ngoài ra, tại khoản 12 Điều 6 Nghị định này quy định người Điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung

Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc