Tiện ích, - 04/06/2016 06:43 PM
Câu hỏi xin tư vấn từ bạn đọc của CafeAuto có nội dung: Vì chưa đăng kiểm khi lấy xe về nhưng lại gặp va chạm giao thông thì xe bị nạn có được bảo hiểm bồi thường không?

Anh trai tôi mua xe gần 1 năm qua nhưng không biết và quên đi làm giấy đăng kiểm xe. Cuối tuần qua, xe của anh tôi gặp va chạm với xe máy và bị trầy xước lớp sơn bên ngoài. Khi nhờ bên bảo hiểm tới giám định hiện trường, họ hỏi về giấy đăng kiểm thì lại không có. Trong tình huống này, nếu anh tôi không có giấy đăng kiểm thì vẫn có thể giải quyết được hay không? Nếu không thì có cách xử lý như thế nào? 

Mong các chuyên gia tư vấn thêm.

Chào bạn,

Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi tắt là Giấy chứng nhận kiểm định) là chứng chỉ xác nhận xe cơ giới đã được kiểm định và thỏa mãn các tiêu chuẩn, quy chuẩn, quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ thì:

“1. Xe ô tô đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây:

a) Có đủ hệ thống hãm có hiệu lực;

b) Có hệ thống chuyển hướng có hiệu lực;

c) Tay lái của xe ô tô ở bên trái của xe; trường hợp xe ô tô của người nước ngoài đăng ký tại nước ngoài có tay lái ở bên phải tham gia giao thông tại Việt Nam thực hiện theo quy định của Chính phủ;

d) Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu;

đ) Có bánh lốp đúng kích cỡ và đúng tiêu chuẩn kỹ thuật của từng loại xe;

e) Có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển;

g) Kính chắn gió, kính cửa là loại kính an toàn;

h) Có còi với âm lượng đúng quy chuẩn kỹ thuật;

i) Có đủ bộ phận giảm thanh, giảm khói và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm khí thải, tiếng ồn theo quy chuẩn môi trường;

k) Các kết cấu phải đủ độ bền và bảo đảm tính năng vận hành ổn định”.

Khi xe đến hạn đăng kiểm thì chủ xe phải thực hiện đi đăng kiểm và được cấp Giấy chứng nhận kiểm định. Việc cấp Giấy chứng nhận kiểm định ngay khi xe đáp ứng đầy đủ các quy định khi đăng kiểm xe.

Ở một số Công ty bảo hiểm như: Công ty Bảo hiểm PVI có quy định bảo hiểm không chịu trách nhiệm đối với trường hợp: “Xe không có giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ hợp lệ” được nêu trong quy tắc bảo hiểm xe cơ giới tại Khoản 9.2 Điều 9. Hoặc Công ty bảo hiểm BIC tại khoản 2 Điều 9 trong quy tắc bảo hiểm xe cơ giới cũng quy định thiệt hại xảy ra trong trường hợp: “Xe không có giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ hợp lệ hoặc có nhưng không hợp lệ” không thuộc phạm vi bảo hiểm BIC.

Như vậy, theo nội dung các quy tắc nêu trên thông thường, nếu anh trai bạn quên lấy Giấy chứng nhận kiểm định ở chủ cũ thì đi lấy và vẫn được bồi thường theo nội dung Hợp đồng. Còn trong trường hợp quên thực hiện việc đăng kiểm xe khi đến hạn thì sẽ không được bồi thường, vì đã có lỗi khi đưa xe ô tô tham gia giao thông mà chưa được cấp giấy chứng nhận đăng kiểm xe.

Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung
Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

  • Facebook
  • Chia sẻ

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

  • Tiếng ồn phát ra từ hộp số, riêng số 4 thì vẫn êm, xe tôi gặp hiện tượng gì?

    Tiện ích  -  08/11/2017 4:46 PM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Tôi muốn hỏi chuyên gia tư vấn việc khi chạy hộp số phát ra tiếng ồn bất thường ở tất cả các số, riêng số 4 thì vẫn êm. Cài cầu vẫn bình thường, không hiện thị bất kỳ lỗi gì trên táp lô? Xin chân thành cảm ơn!

  • Tư vấn: CSGT buộc phải chứng minh lỗi của người vi phạm?

    Tiện ích  -  12/10/2017 1:44 PM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Theo em được biết, trước khi xử phạt người vi phạm luật giao thông đường bộ, CSGT có nghĩa vụ chứng minh lỗi của người vi phạm và yêu cầu ký xác nhận biên bản. Tuy nhiên, trong trường hợp cảnh sát giao thông không chứng minh được lỗi của người vi phạm, và người vi phạm không ký vào biên bản phạt. Sau đó, cảnh sát giao thông yêu cầu người làm chứng ký vào biên bản, thì có đúng pháp luật không? Nếu người làm chứng được phép ký thì họ thuộc những đối tượng n

  • Tại nạn liên tiếp ngoài ý muốn, tôi cần phải làm thế nào?

    Tiện ích  -  28/03/2017 12:46 PM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Tôi đang lưu thông trên đường thì phải phanh gấp, do xe phía trước có va chạm. Tuy nhiên, cùng lúc đó có một chiếc xe máy phía sau đâm vào cản sau xe khiến đuôi xe bị méo. Xin hỏi Luật sư, trong tình huống này, phải giải quyết thế nào? Liệu tôi có thể bắt người lái xe máy đền bù thiệt hại được không?

  • Thay hộp bảo mật chìa khóa mới, tại sao xe không nổ được?

    Tiện ích  -  16/03/2017 5:26 PM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Tôi sử dụng xe Toyota Yaris nhập khẩu, vừa rồi xe bị tình trạng cháy hộp bảo mật chìa khóa. Tôi đã nhờ gara sửa xe đặt mua một bộ mới, nhưng khi lắp vào thì máy không nổ được. Xin hỏi xe tôi đang gặp tình trạng gì?

  • Liên tục chạy giật cục ở tốc độ 40 km/h, xe tôi gặp vấn đề gì?

    Tiện ích  -  06/03/2017 9:10 AM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Tôi lái xe Hyundai Santafe 2009 cho một người anh, trong quá trình lái, xe liên tục chạy giật cục khi đạt tốc độ khoảng 40 km/h. Qua hoặc dưới khoảng đấy thì không thấy hiện tượng này nữa. Xe đã thay dầu số, vệ sinh dẻ quạt. Tôi vẫn không hiểu xe đang gặp trục trặc ở vấn đề nào. Mong chuyên gia tư vấn thêm!

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.