Tiện ích - 28/02/2017 3:00 PM
Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Xin chào Luật sư! Tôi hiện đang sinh sống tại Sài Gòn và có 1 chiếc xe đã cũ, biển số nhìn không rõ. Xin hỏi nếu tôi cứ tiếp tục sử dụng sẽ bị xử phạt thế nào?

dieu-khien-xe-bien-so-mo-bi-xu-phat-the-nao

Câu hỏi từ bạn: Văn Thinh- Hồ Chí Minh     

Trả lời:

Tại Khoản 3 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

“Xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp”.

Mặt khác, tại Khoản 2 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA hướng dẫn về đăng ký xe nêu rõ:

“Các trường hợp phải đổi lại biển số xe: Biển số bị mờ, gẫy, hỏng.”

Như vậy, tất cả các phương tiện khi tham gia giao thông phải gắn biển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định, đối với các trường hợp biển số xe đã bị mờ không nhìn rõ chữ phải làm thủ tục đổi lại biển số xe theo Thông tư 14/2015/TT-BCA hướng dẫn về đăng ký xe. Trong trường hợp xe gắn biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng mà vẫn tiếp tục tham gia giao thông sẽ bị xử lý theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có hiệu lực từ ngày 01/08/2016. Cụ thể: phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với xe máy (Điểm b, khoản 1 Điều 17), từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với ô tô (Điểm c khoản 3 Điều 16).

Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung
Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

  • Facebook
  • Chia sẻ
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0909.741.873.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc