• Tiện ích - 06/12/2017 11:22 AM
    Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Chào Luật sư! Tôi lái xe ô tô mà đi qua 1 phần đường bên kia đồng thời có xe máy đi ngược chiều mà say rượu đâm vào xe tôi. Nhờ luật sư tư vấn dùm và đưa ra hướng giải quyết, mức độ vi phạm của mỗi bên thế nào? Trân trọng cảm ơn!

    Ảnh minh họa

    Trả lời:

    Thứ nhất về lỗi của bạn, bạn sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điểm c khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt như sau:

    “4.  Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    c) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định; điều khiển xe đi qua dải phân cách cứng ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;”

    Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

    Thứ hai, về lỗi của người đi xe máy ngược chiều. Theo quy định tại Điều 6 Nghị định này sẽ bị xử phạt như sau:

    “6. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

    8. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở

    …”

    Nếu bị xử phạt theo khoản 6 thì người lái xe máy sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Còn trường hợp bị xử phạt theo điểm c khoản 8 thì sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

    Bên cạnh đó, việc bồi thường giữa bạn và người lái xe máy sẽ do hai bên tự thỏa thuận với nhau nếu không thỏa thuận được thì khởi kiện yêu cầu bồi thường ngoài hợp đồng tại Tòa án theo quy định tố tụng dân sự.

    Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung

    Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

    • Facebook
    • Chia sẻ
    • Google +
    • “Bảo dưỡng cuối năm, an tâm lăn bánh”

      “Bảo dưỡng cuối năm, an tâm lăn bánh”

      Thị Trường  - 27/10/2017 8:41 AM

      Từ ngày 16/10 đến hết ngày 16/11/2017, Nissan Việt Nam và TCIE Việt Nam chính thức triển khai chương trình khuyến mại dịch vụ “Bảo dưỡng cuối năm, an tâm lăn bánh” khi quý khách hàng đến làm dịch vụ tại tất cả các đại lý 3S của Nissan trên toàn quốc.

    • Phân biệt lỗi sai làn với lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường

      Phân biệt lỗi sai làn với lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường

      Tiện ích  - 17/10/2017 8:57 AM

      Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Hai lỗi \"đi sai làn đường\" và \"không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường\" (với mức phạt chênh nhau khá lớn) thường gây ra nhiều nhầm lẫn. Xin luật sư tư vấn phân biệt giúp tôi rõ hai lỗi này. Chân thành cảm ơn!

    Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

    Ý kiến của bạn

    Thông tin bạn đọc