Tiện ích - 24/10/2017 10:42 AM
câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Xin hỏi Luật sư, tôi đã bị camera giám sát ghi hình vi phạm vượt quá tốc độ từ 20-35km/h. Sau đó, phòng Tuần tra kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc đã gửi thông báo và hẹn ngày để giải quyết vi phạm, nhưng vì lý do sức khỏe yếu và ở xa nên không thể trực tiếp đến giải quyết, tôi có thể ủy quyền cho người khác thay tôi giải quyết vi phạt được không?

co-the-uy-quyen-giai-quyet-loi-vi-pham-hay-khong

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi. Với câu hỏi của bạn, Luật An Ninh xin được trả lời như sau:

Theo quy định tại khoản 3 Điều 58 Luật Xử lý vi phạm hành chính về Lập biên bản vi phạm hành chính thì:

“Biên bản vi phạm hành chính phải được lập thành ít nhất 02 bản, phải được người lập biên bản và người vi phạm hoặc đại diện tổ chức vi phạm ký; trường hợp người vi phạm không ký được thì điểm chỉ; nếu có người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại thì họ cùng phải ký vào biên bản; trường hợp biên bản gồm nhiều tờ, thì những người được quy định tại khoản này phải ký vào từng tờ biên bản. Nếu người vi phạm, đại diện tổ chức vi phạm, người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại từ chối ký thì người lập biên bản phải ghi rõ lý do vào biên bản.

Biên bản vi phạm hành chính lập xong phải giao cho cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính 01 bản; trường hợp vi phạm hành chính không thuộc thẩm quyền hoặc vượt quá thẩm quyền xử phạt của người lập biên bản thì biên bản phải được chuyển ngay đến người có thẩm quyền xử phạt để tiến hành xử phạt.

Trường hợp người chưa thành niên vi phạm hành chính thì biên bản còn được gửi cho cha mẹ hoặc người giám hộ của người đó”.

Căn cứ vào quy định trên thì Biên bản vi phạm hành chính phải có chữ ký của người vi phạm. Bạn là người vi phạm nên nếu ủy quyền cho người khác thì người đó không thể thay bạn ký nhận vi phạm được.

Tuy nhiên vấn đề phát sinh hiện nay là việc thực hiện phạt nguội khi có hình ảnh vi phạm và Cơ quan xử lý vi phạm mời bạn lên giải quyết. Nếu bạn xác nhận việc vi phạm đó là đúng và vì lý do không thể đến tận nới để giải quyết được thì có thể ủy quyền cho người khác giải quyết vì hiện nay không có quy định không được ủy quyền khi bị xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông. 

Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung
Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

  • Facebook
  • Chia sẻ
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc