rss

Tư vấn: Nên tuân theo thông tin biển báo hay thông tư quy định?

Tiện ích - 03/05/2016 1:38 pm

Câu hỏi xin tư vấn từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Trường hợp trên đường có biển báo quy định tốc độ khác với thông tư quy định của Pháp luật thì nên tuân theo bên nào?

Cuối tuần, tôi cùng bạn bè lái mô tô đi ra ngoại thành. Đến khu vực ngoài dân cư và có dải phân cách, tôi nhìn thấy biển giới hạn tốc độ 80 (km/h) nên nghĩ là có thể chạy với tốc độ tối đa theo biển này, nhưng bạn tôi lại nói là theo quy định thông tư 91/2015 thì tốc độ tối đa của xe mô tô trong trường hợp này chỉ đi được 70 (km/h).

Tôi chọn cách an toàn là đi dưới 70km/h, tuy nhiên ở tình huống trên thì nên áp dụng theo bên nào sẽ chính xác hơn.

Mong các chuyên gia tư vấn giúp tôi.

Quy-định-về-tốc-độ

Chào bạn,

Tại Điều 7 thông tư 91/2015/TT-BGTVT quy định về tốc độ và khoảng cách an toàn của xe cơ giới xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ nêu rõ tốc độ cho phép xe cơ giới trên đường bộ ngoài khu vực đông dân cư:

Loại xe cơ giới đường bộ

Tốc độ tối đa (km/h)

Đường đôi (có dải phân cách giữa); đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên

Đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới

Xe ô tô con, xe ô tô chở người đến 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải đến 3,5 tấn.

90

80

Xe ô tô chở người trên 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải trên 3,5 tấn.

80

70

Ô tô buýt; ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc; ô tô chuyên dùng; xe mô tô.

70

60

Ô tô kéo rơ moóc; ô tô kéo xe khác.

60

50

 

Biển-báo-giao-thông

Mặt khác, tại quy chuẩn về kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ có quy định như sau:

B.27 Biển số 127 "Tốc độ tối đa cho phép"

a) Để báo tốc độ tối đa cho phép các xe cơ giới chạy, phải cắm biển số 127 "Tốc độ tối đa cho phép".

 b) Biển có hiệu lực cấm tất cả các loại xe cơ giới chạy với tốc độ tối đa vượt quá trị số ghi trên biển trừ các xe được ưu tiên theo quy định.

 c) Số ghi trên biển hạn chế tốc độ tối đa cho phép tính bằng km/h và tùy theo tiêu chuẩn kỹ thuật của đường mà tính toán để quy định cho phù hợp.

Tốc-độ-xe-cơ-giới

Như vậy, tại nơi bạn nói có biển giao thông báo hiệu giới hạn tốc độ là 80km/h thì đó là biển dành cho tất cả các xe cơ giới và đây là quy định chung cho cả xe ô tô các loại. Cho nên, bạn vẫn phải tuân thủ theo thông tư 91/2015/TT-BGTVT và đồng thời theo quy chuẩn về biển báo nữa. Chỉ khi nào bạn thấy tại biển báo còn có hình ảnh minh họa xe mô tô thì đó mới là biển giới hạn tốc độ dành cho xe mô tô mà bạn cần phải tuân thủ theo.

Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung
Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

gui binh luan

Video xem nhiều

Gây gổ đánh nhau quyết liệt giữa hai nữ tài xế

Tin mới

video

Vietsub: Các đỗ xe song song hiệu quả nhất