rss

Tư vấn: Đăng kiểm xe sớm so với thời hạn đăng ký trước có được cộng dồn ngày không ?

Tiện ích - 01/02/2016 9:20 am

Câu hỏi từ bạn đọc CafeAuto có nội dung: Đưa xe đi đăng kiểm sớm hơn thời hạn trước 10 ngày thì có được cộng dồn ngày đăng kiểm không?

Tranh thủ trước khi đi công tác xa, tôi đưa xe đi đăng kiểm sớm hơn 10 ngày. Ngày tôi đi đăng kiểm lại là 20/8/2015, thời gian đăng kiểm của năm nay là 01/3/2015 đến 31/8/2015. Sau khi kiểm tra mọi chi tiết liên quan đến phương tiện, thì xe tôi vẫn tiếp tục được phép đăng kiểm mới.

Tuy nhiên, thời hạn đăng kiểm lại tính từ 20/8/2015 đến 19/2/2016, điều này khiến tôi cảm thấy thắc mắc nhưng chưa kịp được ai giải đáp, bởi vì theo tôi thời gian đăng kiểm sớm hơn thì phải cộng đủ thêm 10 ngày tính tới thời điểm đăng kiểm như trước đây, đồng thời phí bảo trì đường bộ cũng phải tính lại thì mới hợp lý.

Mong các chuyên gia giải đáp thêm vấn đề này.

Phương thức tính, khai, nộp phí đăng kiểm của các phương tiện giao thông sẽ được thực hiện theo quy định tại Điều 6, Điều 7 Thông tư 133/2014/TT-BTC về hướng dẫn chế độ thu, nộp, quản lí và sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện như sau:

a.1) Đối với xe ô tô có chu kỳ đăng kiểm từ 01 năm trở xuống: Chủ phương tiện thực hiện nộp phí sử dụng đường bộ cho cả chu kỳ đăng kiểm và được cấp Tem nộp phí sử dụng đường bộ tương ứng với thời gian nộp phí.

a.2) Đối với xe ô tô có chu kỳ đăng kiểm trên 01 năm (18, 24 và 30 tháng): Chủ phương tiện phải nộp phí sử dụng đường bộ theo năm (12 tháng) hoặc nộp cho cả chu kỳ đăng kiểm (18, 24 và 30 tháng).

Trường hợp nộp phí theo chu kỳ đăng kiểm (18, 24 và 30 tháng): Cơ quan đăng kiểm cấp Tem nộp phí sử dụng đường bộ tương ứng với chu kỳ đăng kiểm.

Trường hợp nộp phí theo năm (12 tháng): Cơ quan đăng kiểm cấp Tem nộp phí sử dụng đường bộ tương ứng với thời gian nộp phí 12 tháng. Hết thời hạn nộp phí (12 tháng), chủ phương tiện phải đến cơ quan đăng kiểm nộp phí và được cấp Tem nộp phí của thời gian tiếp theo (12 tháng hoặc thời gian còn lại của chu kỳ đăng kiểm).

a.3) Trường hợp chủ phương tiện đến đăng kiểm sớm hơn hoặc chậm hơn thời gian theo chu kỳ đăng kiểm quy định, cơ quan đăng kiểm kiểm tra xe và tính tiền phí sử dụng đường bộ nối tiếp từ thời điểm cuối của khoảng thời gian đã nộp phí sử dụng đường bộ lần trước. Trường hợp thời gian tính phí không tròn tháng thì số phí phải nộp sẽ tính bằng số ngày lẻ chia 30 ngày nhân với mức phí của 01 tháng.

Về trường hợp đăng kiểm sớm, xe có chu kỳ đăng kiểm 06 tháng tính từ ngày 01/3/2015 đến ngày 31/8/2015. Ngày 01/3/2015, chủ phương tiện cần mang xe đến đăng kiểm và nộp phí 06 tháng. Theo định kỳ thì đến ngày 31/8/2015 chủ phương tiện mới phải đến đăng kiểm xe nhưng vì lý do như trên mà mang xe đến đăng kiểm và nộp phí sớm 10 ngày.

Cơ quan đăng kiểm thực hiện đăng kiểm xe và cấp Tem đăng kiểm cho chu kỳ 06 tháng tiếp theo tính từ ngày 20/8/2015 đến ngày 19/02/2016, đồng thời sẽ tính và thu phí sử dụng đường bộ từ ngày 01/9/2015 đến ngày 19/02/2016 (05 tháng 20 ngày), cụ thể như sau:

Số phí phải nộp = 5 tháng x 130.000 đồng/tháng + (20/30) tháng x 130.000 đồng/tháng = 736.670 đồng.

a.4) Trường hợp chủ phương tiện chưa nộp phí sử dụng đường bộ của các chu kỳ đăng kiểm trước theo thời hạn quy định, thì ngoài số phí phải nộp cho chu kỳ tiếp theo, chủ phương tiện còn phải nộp số phí chưa nộp của chu kỳ trước. Trường hợp chu kỳ đăng kiểm có thời gian trước ngày 01/01/2015 thì thời điểm xác định phí tính từ ngày 01/01/2015. Cơ quan đăng kiểm sẽ truy thu số phí phải nộp của chu kỳ trước, số phí phải nộp bằng mức thu phí của 01 tháng nhân với thời gian nộp chậm.

Câu hỏi được tư vấn bởi Luật sư Đặng Thành Chung
Công ty Luật An Ninh (Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội)

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

gui binh luan

Video xem nhiều

Gây gổ đánh nhau quyết liệt giữa hai nữ tài xế

Tin mới

video

Vietsub: Các đỗ xe song song hiệu quả nhất