rss

Sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị bị xử phạt như thế nào?

Tiện ích - 17/10/2016 5:14 pm

Hệ thống đèn chiếu xa giúp tài xế nhìn rõ hơn khi di chuyển vào buổi tối, tuy nhiên khi sử dụng đèn chiếu xa trong khu đô thị, khu đông dân cư lại gây khó chịu cho người đi ngược chiều và tiềm ẩn nhiều nguy cơ gây tai nạn. Vậy hành vi này sẽ bị xử phạt như thế nào?

Hành vi sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư sẽ bị xử phạt theo theo Nghị định 171/2013/NĐ-CP. Theo đó, người điều khiển xe sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng (đối với ô tô), từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng (đối với xe gắn máy).

su-dung-den-chieu-xa-trong-do-thi-bi-xu-phat-nhu-the-nao

Đối với ô tô:

Cụ thể tại Điểm b, Khoản 3, Điều 5 quy định phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô khi thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: “Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định.”

Đối với xe máy:

su-dung-den-chieu-xa-trong-do-thi-bi-xu-phat-nhu-the-nao

Tại điểm e, Khoản 2, Điều 6 quy định phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: “Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi trong thời gian từ 22 giờ đến 5 giờ, bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư, trừ các xe được quyền ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định.”

 

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường Ô tô – Xe máy xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeauto.vn; Đường dây nóng: 0903.762.768.

gui binh luan

Video xem nhiều

Hướng dẫn cấp đổi giấy phép lãi xe qua mạng tại nhà

Tin mới

video

Ngày hội chăm sóc bác tài lần đầu tiên được tổ chức tại Việt Nam